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Dibaji 

Tanzania inakabiliwa na majanga mbalimbali ya asili na 
yanayosababishwa na binadamu yakiwamo mafuriko, ukame, 
vimbunga, milipuko ya volikano, maporomoko ya ardhi, tetemoko  la 
ardhi, ajali za baharini na tsunami, ambayo yote yana uwezo wa 
kusababisha madhara ya kijamii, kiuchumi, kiekolojia, kimazingira na 
kiafya katika nchi. 

Wakati maafa yanapotokea, ufanisi katika uratibu na mawasiliano  ni 
muhimu kwa kukabiliana na hali kwa haraka na kwa wakati. 
Uimarishaji wa uratibu na mawasiliano ni muhimu  kwa kujiandaa na 
kukabiliana na maafa kwa ajili ya kuokoa maisha ya watu na mali zao. 
Hili linawezekana kwa kuanzishwa kwa Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura kitakachofanya kazi kwa masaa ishirini na nne 
kwa wiki (24/7) na uwepo wa mwongozo wa kuongoza/kuendeshea 
kituo hicho. 

Wakati wa kuongezeka kwa hali ya dharura au maafa, watoa maamuzi 
ni lazima wakutane ili kupokea na kuchambua taarifa za matukio, 
tathmini ya uwezo wa rasilimali, kufanya maamuzi na kuelekeza kazi 
za kukabiliana na hayo matukio kupitia Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura. Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura ni mahali ambapo maelekezo muhimu, kudhibiti na kuratibu 
matukio ya dharura hufanyika. Kituo kinatekeleza majukumu yake 
kimkakati katika kusaidia watoa maamuzi kusimamia aina ya taarifa 
na rasilimali zinazotakiwa kwenda katika taasisi au watu wanaokabili 
dharura ya tukio na uratibu wa kazi zake. Pindi Kituo cha Operesheni 
na Mawasiliano ya Dharura kitakapoanzishwa, shughuli na juhudi zote 
za kukabiliana na dharura na rasilimali zinazohitajika zitaratibiwa na 
Kituo hicho. 

Ili kituo kiweze  kufanya  kazi  kwa  ufanisi,  kuwa  na  mwongozo  wa 
uendeshaji ni muhimu. Mwongozo ni maelekezo muhimu 
yaliyoandikwa kwa ajili ya kuweka na kubainisha namna ya 
kushughulikia dharura na kutoa miongozo  madhubuti  ya  namna ya 
kusimamia Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura. 
Mwongozo huu unaweka bayana hatua zinazohitajika kuchukuliwa na 
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watumishi wa Kituo pamoja na Wizara, Idara na Taasisi na mashirika 
mengine kwa kujiandaa kukabiliana na dharura. 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa kushirikisha wadau ambao ni taasisi 
za serikali na zisizo za serikali. Ofisi ya Waziri Mkuu inawashukuru 
wadau wote waliotoa ushirikiano na mchango wao katika kufanikisha 
kukamilisha mwongozo huu. Zaidi hasa, michango ya thamani 
iliyotolewa na Watumishi wa Ofisi ya Waziri Mkuu Idara ya Uratibu na 
Maafa ambao walishiriki kikamilifu kuandaa mwongozo huu. Shukrani 
za pekee ziwandee waratibu wa mradi wa uboreshaji wa mifumo ya 
ufuatiliaji wa taarifa za mabadiliko ya tabianchi na utoaji wa tahadhari 
za awali, kwa rasilimali kifedha zilizotolewa na Mfuko wa Dunia wa 
Mazingira kupitia Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa. 
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1. UTANGULIZI 

Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura ni chombo 
kilichoundwa kwa mjumuiko wa taasisi na sekta mbalimbali kwa ajili 
ya kuratibu juhudi mbalimbali za kitaifa na kimataifa za kukabiliana 
na maafa au tishio kwa haraka na ufanisi. Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura kimeundwa chini ya Sheria namba 7 ya 
Mwaka 2015 ya Usimamizi wa Maafa Nchini. Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura ni sehemu ya kupokea, kutafuta na kufanya 
uchambuzi wa taarifa na kuamua ni taarifa zipi zinazotakiwa kutolewa 
kwa wananchi au taasisi zinazoshughulikia dharura. Kituo cha 
Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kinafanya kazi kama mratibu 
mkuu na sehemu ya kuunganisha juhudi zote za kukabiliana na maafa. 
Katika mfumo wa kuratibu eneo la tukio, Kituo kitatoa msaada wa 
taarifa na uratibu wa rasilimali kwa timu iliyopo katika eneo la tukio. 

Lengo la mwongozo huu ni kutoa miongozo madhubuti kwa ajili     ya 
kuratibu shughuli za Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura na kuweka taratibu za kufuatwa na watumishi wa kituo, 
timu ya kukabiliana na dharura, taasisi za serikali na wadau wengine 
wanaoshiriki katika shughuli za dharura. 

1.1 Mahali kilipo Kituo 

Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kipo katika Jiji la    Dar 
es Salaam, kwenye jengo la Kikosi cha zimamoto katika makutano ya 
barabara ya Morogoro na Umoja wa Mataifa (Angalia Kiambatisho Na. 
1). Kituo kinaweza kuanzishwa sehemu nyingine itakayoonekana inafaa 
kama mahali kilipoanzishwa kwa mara ya kwanza pataoneka hapafai 
kiuendeshaji. Mchoro Na. 1 na  Na.  2  unaonesha  mpangilio wa Kituo 
cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura na chumba cha 
mawasiliano. 
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Mchoro 2: Chumba cha mawasiliano cha Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura 

1.2 Muundo wa Uendeshaji wa Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura 

Muundo wa uendeshaji wa Kituo una sehemu tano ambazo 
zitaanzishwa wakati wa dharura (Angalia Mchoro 3: Sehemu hizo ni 
Operesheni, Mipango, Utawala, Ugavi na Fedha na Mawasiliano. Kila 
sehemu ina watumishi na majukumu yake ya kuratibu. Kila mtumishi 
ana jukumu la msingi la kufanya wakati wa dharura na wakati usio wa 
dharura. Majukumu ya kila sehemu yameainishwa kwenye Jedwali Na. 
1 na watumishi wa kila idara wametajwa kwenye Jedwali Na. 2 
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Mchoro 3: Muundo wa Uendeshaji wa Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura 

Jedwali 1. Majukumu ya kila sehemu ya Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura 

 

Na. SEHEMU MAJUKUMU 

1 Operesheni - Inahusika na operesheni za kupunguza athari za haraka kwenye 
eneo la tukio, kuokoa maisha na mali, kuanzisha na kudhibiti hali, 
kuhakikisha kunakuwa na udhibiti na kurejesha hali ya kawaida. 

- Inahusika na uratibu wa operesheni zote zinazosaidia kukabiliana 
kupitia utekelezaji wa Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na 
Dharura na Mkakati wa Mawasiliano wa Maafa. 

2 Mipango - Itahusika na uandaaji wa mpangokazi wa dharura na kuweka 
kumbukumbu. 

- Inahusika na ukusanyaji, kutathmini na kusambaza taarifa za 
utekelezaji kuhusiana na tukio. 

- Kuhifadhi taarifa ya hali ya sasa na ya kutabiri pia hali ya rasilimali 
iliyotengwa kwa ajili ya tukio. 

3 Utawala - Inahusika na kupanga ratiba za watumishi, kuratibu na kukipangia 
kituo rasilimali ili kiweze kutekeleze majukumu yake. 

- Inahusika na menejimenti ya kuratibu shughuli kati ya taasisi 
zinazokabiliana na dharura na Kituo. 

- Kufuatilia kazi za watumishi ili kuhakikisha hatua zinachukuliwa 
kwa wakati. 
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4 Ugavi na 
Fedha 

- Kutoa msaada unaohitajika kwenye tukio, kama vile kuagiza 
rasilimali na kutoa vifaa, usafiri, mahitaji muhimu, matengenezo 
ya vifaa na mafuta, huduma ya chakula na huduma za kitabibu 
kwa watoa huduma kwenye matukio. 

- Inahusika na masuala ya fedha ya kituo. 

5 Mawasiliano - Inahusika na kuandaa mpango wa mawasiliano ili kuhakikisha 
vifaa vya mawasiliano vinatumiwa ipasavyo. 

- Kufunga na kujaribu kama vifaa vya mawasiliano ya kituo kama 
vinafanya kazi 

- Inahusika na kuratibu mawasiliano wakati wa dharura. 

 

Jedwali 2. Watumishi wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano 
ya Dharura kwa kila sehemu. 

 

Na. KITENGO MTUMISHI 

1 Menejimenti - Meneja wa Kituo 
- Meneja Msaidizi wa kituo 

2 Operesheni - Ofisa Operesheni 
3 Mipango - Ofisa Mipango 
4 Ugavi na Fedha - Ofisa Ugavi na Fedha 
5 Utawala - Ofisa Utawala 

6 Mawasiliano - Ofisa Mawasiliano 
- Ofisa TEHAMA 
- Ofisa Mifumo ya Kijiografia na 

Anga 
- Mwendesha Redio 
- Mpokeaji wa Simu 

7 Wahudumu wa kituo - Ofisa wa Uhusiano 
- Ofisa Usalama 
- Katibu Muhtasi 
- Dereva 
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2. WAJIBU NA MAJUKUMU YA KILA MTUMISHI NDANI YA KITUO 
CHA OPERESHENI NA MAWASILIANO YA DHARURA 

Mwongozo huu unaelezea wajibu na majukumu ya watumishi wa 
Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura. Hata hivyo, kwa 
ufanisi wa uendeshaji wa kituo, kuna haja ya majukumu kubadilika 
wakati wa dharura na itaamuliwa na meneja. 

2.1 : Watumishi wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura 

Kazi za kituo zitawezeshwa na watumishi wafuatayo. Hata hivyo, 
orodha hii inaweza kubadilishwa na Meneja wa kituo kulingana na 
mahitaji maalum ya kituo na aina ya dharura 

1. Meneja wa Kituo 

2. Meneja Msaidizi wa Kituo 

3. Ofisa Utawala 

4. Ofisa wa Operesheni 

5. Ofisa Mipango 

6. Ofisa wa Ugavi na Fedha 

7. Ofisa TEHAMA 

8. Ofisa wa Mifumo ya Kijiografia 

9. Ofisa Mawasiliano 

10. Muendesha Redio 

11. Mpokeaji wa Simu 

 
 

2.2 Wahudumu wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura 

Kwa ufanisi wa utendaji wa kituo kutakuwa na wahudumu wafuatao: 
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1. Ofisa Uhusiano 

2. Ofisa Usalama 

3. Katibu Muhtasi 

4. Mhudumu wa Mapokezi 

5. Madereva 

 
 

2.3 : Meneja na Meneja Msaidizi wa Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura 

Meneja wa kituo atafanya kazi zifuatazo; na Meneja Msaidizi wa kituo 
atamsaidia meneja kutekeleza majukumu yote na endapo meneja 
hayupo, meneja msaidizi atakaimu nafasi ya meneja. 

a) Atashughulikia majukumu yote ya uongozi wa kituo. 

b) Atahakikisha kila ofisa anaelewa majukumu yake. 

c) Atafuatilia kazi za kituo na kuhakikisha kwamba hatua stahiki 
zinachuliwa. 

d) Atahakikisha watumishi wa kituo wanapata mafunzo stahiki ya 
kuendesha kituo. 

e) Kuhakikisha uwepo wa timu ya kukabiliana na dharura na timu 
ya kufanya tathmini ya uharibifu na mahitaji ya dharura kwa 
kupelekwa iwezekanavyo kwenye maeneo yaliyoathirika. 

f) )  Ufuatiliaji wa mara kwa mara wa majanga/hatari na kuendelea 
kutoa taarifa na ushauri kwa Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa 
Usimamizi wa Maafa. 

g) Kutoa maelekezo na kudhibiti shughuli za dharura, kuweka 
vipaumbele na malengo na mikakati ya kufuata. 

h) Kuainisha mahitaji kutoka serikalini ya kuthibiti tukio hilo. 

i) Kusimamia shughuli zote za operesheni kabla, wakati na baada 
ya tukio. 

  7  



j) Kufuatilia taarifa zilizoingia na hatua zilizochukuliwa kudhibiti 
hali iliyojitokeza. 

k) Kuhakikisha taarifa ya tathmini ya uharibufu na mahitaji ya 
dharura inaandaliwa na kuwasilishwa kwa wakati ili kuamua 
mahitaji maalum ya eneo husika. 

l) Kuhakisha msaada wa timu ya wabobezi na vifaa vya dharura 
vinatolewa kwa walioathirika. 

m) Kuwapo kwa mazungumzo ya kila siku, vikao na mapitio ya 
mipango ya watumishi wa kituo. 

n) Kuzima kituo baada ya kushaurina na Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Usimamizi wa Maafa na Mwenyekiti wa Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Maafa. 

 
2.4 : Ofisa Utawala 

Ofisa Utawala atatekeleza majukumu yafuatayo: 

a) Kuratibu na Kuhakisha kunakuwa na ratiba za watumishi wa 
kituo za kutekeleza majukumu yao. 

b) Kuhifadhi na kuweka kumbukumbu sawa katika shajala, orodha 
na vifaa vingine vinavyohitajika ili kituo kifanye kazi. 

c) Kumsaidia Meneja wa kituo kipindi kituo kitakapoanzishwa. 

d) Kuchukua muhtasari wa mikutano, kutolea maelezo mafupi 
na kuandaa taarifa fupi na kuainisha mambo ambayo 
hayajafanyiwa kazi na ambayo uamuzi umeshatolewa. 

e) Kusaidia kuzima kituo. 

f) )    Kuweka  mfumo  wa  hati  ya  madai  na  fidia  kwa  
watumishi wanatakoumia kazini. 

 
2.5 Ofisa Operesheni 
Ofisa Operesheni atatekeleza majukumu yafuatayo: 
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a) Kusimamia operesheni zote zinazoelekezwa katika kupunguza 
athari katika eneo la tukio, kuokoa maisha na mali na kuweka 
mifumo ya kudhibithi na kurejesha hali ya kawaida. 

b) Kuhakikisha Meneja wa kituo anakuwa na taarifa sahihi za 
maendeleo ya kukabiliana na matukio na kupewa mrejesho  kwa 
wakati. 

c) Kusimamia ngazi za utaalamu na utendeji katika usimamizi wa 
dharura. 

d) Kukusanya, kutathmini na kusambaza taarifa zinazohisiana na 
tukio. 

e) Kumsaidia Meneja wa kituo kuandaa taarifa fupi na za kiushauri. 

f ) Kusaidia kuandaa taarifa fupi za kituo. 

g) Kusaidia kuzima kituo. 

 
2.6 : Ofisa Mipango 

Ofisa Mipango atakuwa anatekeleza majukumu yafuatayo: 

a) Kudumisha hali ya sasa na kutabiri hali ya baadaye pamoja na 
hali ya rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya matukio. 

b) Kuratibu taarifa za kuonesha zinazoingia kwenye kompyuta, 
ramani, runinga na mbao za matangazo za kituo. 

c) Kuratibu kwa kushirikiana na Ofisa Habari na Tehama kuhusu 
taarifa zinazopokewa na kituo. 

d) Kumtaarifu na kumpa taarifa za hali halisi Ofisa Operesheni 
kuhusu hali ya eneo lililoathirika na msaada unaohitajika. 

e) Kukusanya na kutoa taarifa ya hali halisi. 

f) ) Kutoa taarifa za utabiri wa matukio yanyoweza kutokea. 

g) Kuandaa mpangokazi wa matukio. 
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2.7 : Ofisa Ugavi na Fedha 

Ofisa Ugavi na Fedha atakuwa anatekeleza majukumu yafuatayo: 

a) Kusimamia masuala ya fedha wakati wa dharura. 

b) Kutoa msaada wa kiugavi unaohitajika kwenye dharura, kama 
vile kuagiza rasilimali na kutoa vifaa, usafiri, mahitaji muhimu, 
matengenezo ya vifaa na mafuta, huduma ya chakula na 
huduma za kitabibu kwa watoa huduma kwenye matukio. 

c) Kuratibu upatikanaji wa vitu vinavyohitajika kwa ajili ya 
kusaidia utekelezaji. 

d) Kuhakikisha kanzidata ya vifaa vilivyo kwenye maghala na 
sehemu nyingine za kuhifadhi vitu, upatikanaji wa nguvu kazi 
ya uhakika ya kukabiliana na dharura. 

e) Kufuatilia hali ya vifaa katika maghala na sehemu nyingine  za 
kuhifadhia vitu na kumshauri Meneja wa kituo mahitaji ya 
misaada ya kibinadamu kwa waathirika. 

f) ) Kuwezesha shughuli  za  ukarabati,  huduma,  upatikanaji 
wa mafuta kwa mitambo inayotembea na magari. 

g) Kusimamia shughuli za fedha na watoa huduma wakiwamo 
waliongia mikataba ya ukodishaji na ya kifedha. 

h) Kuhifadhi taarifa sahihi za gharama halisi za rasilimali 
zilizotolewa. 

 
2.8 : Ofisa Habari 
Ofisa Habari atatekeleza majukumu yafuatayo: 

a) Kuratibu shughuli zote za mawasiliano ya simu na redio. 

b) Kuandaa mpango wa mawasiliano ili kuweza kutumia vifaa vya 
mawasiliano kwa ufanisi zaidi. 

c) Kufunga na kujaribu vifaa vyote vya mawasiliano ya Kituo kama 
vinafanya kazi vizuri. 
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d) Kufanya kazi kwa karibu na mamlaka za kutoa tahadhari za 
awali mfano mamlaka ya hali hewa na vyombo vya habari. 

e) Kusimamia na kuratibu taarifa. 

f) )    Kufuatilia    baruapepe    zinazoingia    Kituoni     pamoja na 
mawasiliano  mengine,  kuweka  stika  pale  ambapo hatua 
zinatakiwa kuchukuliwa na Ofisa Operesheni. 

g) Kumsaidia Meneja wa Kituo cha kuandaa taarifa za kwenda 
kwenye vyombo vya habari, taarifa fupi, makala za kweye tovuti 
na taarifa kwa umma. 

h) Kuwasiliana mara kwa mara na Ofisa Tehama kuhakikisha taarifa 
zinapokewa kwa njia ya tovuti na zitumike kwa ajili ya elimu kwa 
umma. 

i) Kuandaa vikao vifupi na Meneja wa Kituo. Kutunza 
kumbukumbu/nakala za taarifa zote za dharura kwa ajili ya 
umma kutoka katika Kituo. 

j) Kuwataarifu Meneja wa Kituo, Ofisa Uendeshaji na wengine 
kwenye kundi hili juu ya taarifa zinazopokewa na kutolewa na 
Kituo. 

k) Kuhakikisha taarifa sahihi zinatolewa kupitia vyombo vya 
habari na mitandao ya kijamii. 

l) Kuratibu habari/taarifa za Kituo na kusambaza taarifa za matukio 
kwa wahusika na umma uweze kuwa na taarifa sahihi. 

 
2.9 : Ofisa Tehama /Ofisa Mifumo ya Kijiografia 

Ofisa Tehama/Ofisa Mifumo ya Kijiografia na Anga watafanya kazi 
zifuatazo: 

a) Kushughulikia masuala yote ya Tehama katika Kituo. 

b) Kuhakikisha watumishi wote wa Kituo  wanapatiwa  mafunzo  ya 
kutumia mifumo ya taarifa iliyopo na kuzitumia wakati wa 
dharura. 
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c) Kuhakikisha kwamba vifaa vyote vya Kituo vinafanya kazi na 
vinapatikana wakati wowote. 

d) Kuhakikisha vifaa na mahitaji yote ya Kituo ya taarifa zilizopo  
kwenye tovuti yanapatikana (kompyuta, programu ya kompyuta, 
nywila, viandikia na jenereta la dharura). 

e) Kuwasaidia watumishi wengine wa Kituo kuhusu kutumia 
tovuti. 

f) )  Kutayarisha na kuweka sawa vitu vyote vya mtandao 
ambavyo vinapelekwa katika tovuti ya Kituo. 

g) Kutunza kumbukumbu za taarifa zilizopokewa na kuzituma 
kwenda kwenye taasisi nyingine na taarifa zilizopatikana 
kwenye mtandao wa Kituo. 

h) Kuhakikisha kunakuwa na mawasiliano ya mara kwa mara na 
Ofisa Mipango kuhusu taarifa zilizopokewa hivyo kuwasilishwa, 
kuoneshwa na kuhifadhiwa katika tovuti ya Kituo. 

i) Kuhusika na utunzaji na kuweka vielelezo vya maafa yaliyotokea 
ambavyo vinaweza kuhitajika. Hii inahusisha njia za uokoaji, 
ramani za huduma muhimu, ramani za mafuriko; maeneo 
hatarishi na sehemu ya kuhifadhi. 

j) Kuhifadhi ramani zote, chati, mbao za kutolea taarifa na 
kuzihuisha. 

k) Kuhakikisha maeneo yaliyoathirika, maeneo zilipo timu 
vinawekwa kwenye Ramani kupitia mfumo wa kijiografia. 

 
2.10 : Msimamizi wa Redio 

a) Ndiye anayepanga masafa ya redio. 

b) Ndiye anatuma na kupokea taarifa za redio katika mpangilio 
uliokubalika. 

c) Ndiye anasoma taarifa zote za redio zinazoingia. 
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2.11 : Mhudumu wa Simu 

a) Anapokea ujumbe wa sauti na kuzipeleka kwa meneja wa 
kituo. 

b) Kutunza vifaa vyote vya simu. 

 
2.12 : Ofisa Mahusiano 

a) Anafanya kazi kama mwakilishi wa kituo kwenye suala zima la 
mawasiliano. 

b) Kusimamia shughuli zote za uhusiano, pamoja na kuratibu 
wadau wa kituo. 

c) Kusaidia kuanzisha na kutunza mawasiliano na wadau wa 
kituo. 

d) Kushiriki katika kupanga mkutano na kuelezea hali ya mahitaji 
ya kituo ikiwamo uwezo na changamoto za mahitaji ya Kituo. 

e) Kuandaa na kutunza orodha ya taasisi zote na taarifa za watu 
wake, utaalam wao na eneo waliko. 

2.13 : Ofisa Usalama 

a) Kutambua na kupunguza hali hatarishi. 

b) Kuandaa mpango wa usalama. 

c) Kuhakikisha kunakuwa na taarifa za usalama na kupashana 
habari. 

d) Kutumia mamlaka ya kidharura kuzuia vitendo visivyo salama. 

e) Kushiriki kupanga mikutano. 

 
2.14 : Katibu Muhtasi 

a) Kuhakikisha taarifa zinazopokewa zinatunzwa vizuri. 

b) Kusimamia mashine ya kurudufu, skana, mashine ya kuchapa 
na vifaa vingine vya ofisi. 

c) Kutunza taarifa zinazoingia na kutoka katika majalada husika. 
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3. TARATIBU ZA KUAJIRI WATUMISHI WA KITUO CHA OPERESHENI 
NA MAWASILIANO YA DHARURA 

Lengo la mwogozo huu ni kutoa utaratibu wa namna ya kuajiri 
watumishi wa kituo ili kuwa na watumishi wa kutosha katika kipindi 
kisichokuwa na maafa na pindi kituo kitakapoamshwa. Mwongozo 
huu unaelezea watumishi wanaohitajika kuendesha kituo kwa masaa 
ishirini na nne kwa wiki. 

3.1 Kituo  kitakuwa  na  makundi   mawili   ya   watumishi   ambayo  ni; 
watumishi wa kudumu na wale watakaoitwa wakati kituo 
kitakapoamshwa. 
3.2 Kipindi ambacho hakuna maafa, kituo kitakuwa na watumishi 
wasiopungua 6 wa kudumu wakiwa na utaratibu wa zamu kuhakikisha 
kituo kinafanya kazi kwa ufanisi kwa saa ishirini na nne kwa wiki. 
Watumishi hao ni: 

1. Meneja wa Kituo 

2. Ofisa Utawala 

3. Ofisa Tehama 

4. Ofisa Habari 

5. Mwendesha Redio 

6. Mpokeaji wa Simu 

3.3 Wakati wa dharura kituo kitakuwa na uwezo wa kufanya kazi saa 
ishirini na nne kwa wiki kutoka kuamshwa hadi kitakapozimwa. 

3.4 Wakati wa dharura, upangaji wa watumishi wa kituo utategemea 
na ukubwa wa hali. Kituo kitakuwa na watumishi wake pamoja na 
wawakilishi kutoka timu ya kukabili na taasisi nyingine zinazohusika 
na tahadhari ya awali ambao ni, Mamlaka ya Hali ya Hewa, Jeshi la 
Polisi, Jeshi la Zimamoto na Uokozi, Chama cha Msalaba Mwekundu, 
Mashirika ya Umoja wa Mataifa na wanaojitolea. 

3.5 Idadi ya watumishi wa kituo kipindi ambacho hamna maafa na 
kipindi cha maafa itaamuliwa na Meneja wa kituo kulingana na hali 
na mahitaji mahususi ya eneo lililoathirika na aina ya maafa. 
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3.6 Kipindi kisichokuwa na maafa na wakati wa dharura watumishi wa 
kituo watafanya kazi kwa saa nane na saa moja ya ziada kwa ajili ya 
makabidhiano na kupeana taarifa muhimu (Angalia jedwali 3). 

 
 

JEDWALI 3. RATIBA YA ZAMU YA WATUMISHI WA KITUO 
 

ZAMU IDADI YA WAFANYAKAZI MUDA 

ZAMU 1 Kuamuliwa na Meneja wa Kituo 1.00-9.00 

ZAMU 2 Kuamuliwa na Meneja wa Kituo 8.00-16.00 

ZAMU 3 Kuamuliwa na Meneja wa Kituo 15.00-24.00 

 

3.7 Baada ya kutokea dharura, ratiba ya zamu ya saa nane itaandaliwa 
na kila sehemu ya kituo na kuwekwa kwenye mbao ya matangazo. 
Wanaoingia zamu watawasili saa moja kabla ya muda ili kuwa 
na muda wa kupeana taarifa ya yaliyojiri, uamuzi uliofanyika na 
matatizo yaliyosalia. Meneja wa kituo ataainisha idadi ya watumishi 
wanaohitajika kwa kila zamu. 

 
3.8 Ni muhimu kuwa na mfumo unaofanana wa utambuzi kwa kila 
mtumishi wa kituo ambao utachukua mfano wa fulana au vesti zenye 
rangi tatu tofauti (kijani-kawaida, njano-ashiria na nyekundu-anzisha 
tena) kutegemeana na hatua za uamshwaji. 
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4. TAHADHARI, TAARIFA ZA KUASHIRIA DHARURA NA NAMNA YA 
MIITO 

Mwongozo huu, unaelezea taratibu za namna ya kutoa na kupokea 
tahadhari na taratibu za miito. 

4.1 Meneja wa kituo wakati atakapopokea tahadhari kuwa kuna 
uwezekano wa maafa kutokea atajadiliana na Mkurugenzi Mkuu namna 
ya kuamsha kituo. 

4.2 Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Usimamizi wa Maafa na Meneja 
wa kituo kwa kushauriana na  Mwenyekiti  wa  Baraza  la  Usimamizi  wa 
Maafa watakubaliana juu ya  kuamsha  kituo.  Baada  ya  uamuzi  wa 
kuamsha kituo kutolewa Meneja atawarudisha/kuwaita kazini 
watumishi walio nje ya kituo. 

4.3 Kufuatia kuamshwa kwa kituo, Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa 
Usimamizi wa Maafa atazitahadharisha taasisi zote za serikali, Jeshi      la 
Polisi, Jeshi la Zimamoto, wahudumu wa Afya, gari la wagonjwa, 
Hospitali, Chama cha Msalaba Mwekundu, Idara za Afya, Kampuni za 
Simu, Vyombo vya Habari, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Mashirika ya 
Kimataifa n.k. 

 
4.4 Kuwarudisha kituoni watumishi wa kituo ni jukumu la Meneja 
ambaye atawasiliana na Ofisa wa Operesheni na Utawala. 

4.5 Wakati Kituo kinaamshwa, kitatoa taarifa kwa timu ya kukabiliana 
na dharura kwa kutumia njia mbalimbali za mawasiliano zikiwamo 
televisheni, simu za mezani au mkononi au satelaitili na baruapepe. 

4.6 Taasisi zote zinazohusika na kutoa tahadhari za maafa kama vile 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania na Wakala wa Jiolojia, watakuwa 
wanampatia taarifa za tahadhari za kila siku Meneja wa kituo. 

 
4.7 Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Usimamizi wa Maafa akishirikiana 
na taasisi nyingine zinazohusika na kutoa tahadhari za maafa 
watahakikisha tahadhari inatolewa kwa wakati kwenda kwa umma. 
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5. TARATIBU ZA KUAMSHWA NA KUZIMA KITUO 

Mwongozo huu unaelezea taratibu za kuamsha na kuzima kituo 
endapo kuna dharura au kutokea majanga au maafa makubwa. 

 
5.1. Uamuzi wa kuamsha kituo utafanywa na Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Usimamizi wa Maafa akishirikiana na Mwenyekiti wa  Baraza 
la Usimamizi wa Maafa Tanzania na kufuata ngazi za kuamsha 
zilizoelezwa kwenye Kanuni ya Usimamizi wa Maafa ya mwaka 2017. 

5.2. Kituo kitaamshwa endapo kutakuwa na uhakika wa kutokea kwa 
maafa (tahadhari itakapokuwa imetolewa) au kama sehemu yoyote 
ya nchi inaweza kuathirika au imeathirika. Hali hii ni lazima iainishwe 
kupitia mamlaka yenye uwezo (kama vile Mamlaka ya Hali ya Hewa) na 
Wakala wa Jiolojia. 

5.3 Taratibu za kuamsha kituo kama yatatokea maafa au dharura 
itakuwa  kama  ifuatavyo:  Mkurugenzi  wa  Wakala   wa   Usimamizi  wa 
Maafa atamjulisha Mwenyekiti wa Baraza kuhusu hali ilivyo na 
uwezekano wa kuamsha kituo. Mwenyekiti wa Baraza ataidhinisha 
uamshwaji wa kituo na baada ya hapo atamjulisha Waziri anayehusika 
na usimamizi wa maafa kuhusu hatua zilizochukuliwa. 
5.4 Endapo dharura au maafa makubwa yatatokea kituo kitaamshwa 
kwa muda muafaka. Timu ya kukabiliana na dharura, idara na taasisi 
mbalimbali, mashirika ya kimataifa watakabiliana kama ilivyoelekezwa 
na Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Usimamizi wa Maafa. 

5.5 Wakati kituo kitakapoamshwa mwongozo wa uendeshaji 
utafuatwa. Mpango wa Kitaifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Dharura 
na Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Maafa navyo vitaamshwa. 

5.6 Wakati kituo kitakapoamshwa, sehemu ya utawala itahusika na 
kuandaa upya kituo kama vile kupanga upya samani na vyombo vya 
mawasiliano kulingana na mpango wa kituo. 

5.7 Kuhakikisha mfumo wa kituo unaendelea kufanya kazi, kuwa tayari 
wakati wowote kuamshwa na muhimu kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara wa mifumo na vyombo vingine. Uhakiki wa kila siku wa mfumo 
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utafanywa kwa kutumia orodha ya uhakiki iliyoandaliwa na Meneja wa 
kituo (Angalia Kiambatisho 3). 

5.8 Hali ya dharura inatofautiana kulingana na tukio na uamshwaji wa 
kituo. Kama mwongozo, mfumo wa ngazi tatu utatumika kuainisha 
ukubwa wa dharura wa kuamsha kituo kama ifuatavyo: 

 
Hatua 1: Tukio la dharura litasimamiwa na Wilaya/Mkoa, idara moja 

au zaidi pamoja na taasisi za serikali katika eneo husika, 
sehemu ya kituo kitaamshwa. 

Hatua 2: Dharura itahitaji nguvu kubwa na rasilimali za ziada kutoka 
serikali kuu na idara na taasisi mbalimbali kukabiliana nayo, 
Kituo kiataamshwa sehemu au chote ili kiweze kukabiliana na 
hali. 

Hatua 3: Dharura itahitaji uratibu  mkubwa  na  rasilimali  nyingi  kutoka 
idara na taasisi za serikali na kuhitaji msaada wa nchi nyingine 
au mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu ya kimataifa, 
kituo kitaamshwa chote ili kiweze kukabiliana na hali. 
(Mchoro 4 unaonyesha hatua za uamshwaji wa kituo). 

5.9 Kwa sababu za kiusalama, haitaruhusiwa kuingia katika kituo, 
hususani kipindi cha dharura. Wageni wataripoti mapokezi ambapo 
rejista ya wanaoingia na kutoka kituoni hutunzwa. Ruhusa za kuingia 
kituoni zitakuwa chache na zitatolewa na Meneja wa kituo. Taratibu 
zifuatazo zitafuatwa: 

a) Kufungua rejista ya kutunza kumbukumbu 

za wanaoingia na kutoka 

b) Rejista ya waliopewa kibali cha kuingia 

c) Rejista kwa wanaotoka na kukusanya vibali 

d) Kuzuia wasioruhusiwa kuingia. 

5.10 Meneja wa kituo atamshauri Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa 
Usimamizi wa Maafa kuhusu kuzimwa kwa kituo wakati ambapo 
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utaratibu wa kushughulikia maeneo yaliyoathirika hauhitajiki tena. 
Mkurugenzi Mkuu atamjulisha na kumwomba Mwenyekiti wa Baraza 
kuidhinisha kuzimwa kwa kituo. Mwenyekiti atamtaarifu Waziri 
anayeshughulika na masuala ya maafa kuhusu kuzimwa kwa Kituo. 

 

Mchoro 4: Hatua zakuamshwa kwa kituo 

6. TARATIBU ZA KUTUMIA TIMU ZA KUKABILIANA NA DHARURA 

Mwongozo unaweka taratibu za namna ya kupeleka timu za kukabiliana na 
dharura kwenye eneo la tukio. 

6.1 Meneja wa kituo atahusika kuainisha na kutoa vifaa kwa watu wanaojitolea 
na timu za kukabiliana na dharura katika maeneo yaliyoathirika. Watu wa 
kujitolea na timu za kukabiliana na maafa watapewa taarifa mapema na 
Mkurugenzi Mkuu. 

6.2 Masuala yanayohusiana na usafirishaji, posho za kujikimu, bima, vifaa 
na uidhinishaji wa likizo kwa timu za kukabiliana na dharura za maafa 
zitashughulikiwa na Meneja wa kituo. 
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6.3 Mkurugenzi Mkuu ataratibu timu za kukabiliana na dharura za maafa. 
Uundwaji wa timu utategemea aina  ya  maafa.  Hata  hivyo,  timu  itakuwa  na 
wataalamu wa fani mbalimbali ambao ni zimamoto, polisi, wahandisi, 
usafirishaji, mifugo, afya ya jamii, maendeleo ya jamii, maji safi na salama, 
watoa misaada ya kibinadamu, utawala na ugavi pamoja na wataalamu wa 
mawasiliano. Timu ya kukabiliana na maafa itafika eneo la maafa ndani ya  saa 
12. 

 
6.4 Timu ya kukabiliana na dharura za maafa itafika eneo lililoathirika na 
kufanya tathmini ya haraka na kuandaa taarifa ya awali ya hali halisi ndani ya 
saa 12 tangu kuwasili kwake. Timu itatoa taarifa haraka iwezekanavyo namna 
ambavyo jamii imeathirika kwa kiasi kikubwa na aina ya maafa. 

6.5 Zaidi ya hapo, timu hiyo itaainisha ukubwa wa uharibifu na rasilimali 
zilizopo kwa ajili ya kukabiliana na hali hiyo, na mahitaji ya haraka kwa 
waathirika. Kutokana na taarifa ya hali ya maafa iliyoandaliwa, Wakala wa 
Usimamizi wa Maafa utatoa misaada ya kibinadamu kwa waathirika na 
kuandaa aina ya misaada inayohitajika. 

6.6 Kulingana na mahitaji ya eneo lililoathirika, Ofisi ya Wakala wa Usimamizi 
wa Maafa utawapeleka wataalam waandamizi na wataalam waabobezi 
kwenye eneo hilo au timu ya tathmni kwa ajili ya kutoa msaada wa kitaalam 
katika eneo lililoathirika. 

6.7 Kama eneo liloathirika wataomba msaada, meneja wa kituo atawasiliana na 
Mkurugenzi MKuu wa Wakala wa Usimamizi wa Maafa ambaye atahamasisha 
na kupeleka misaada hiyo kulingana na taratibu zilizopo. 

6.8 Timu za kukabiliana na dharura za maafa zitapelekwa kwa mujibu wa 
masharti yaliyotolewa chini ya makubaliano kati ya Wakala wa Usimamizi wa 
Maafa na sekta binafsi, taasisi au mtu binafsi (Angalia Kiambatisho 5). 
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7. TARATIBU ZA KUFANYA TATHIMINI YA UHARIBIFU NA MAHITAJI 
YA DHARURA 
Lengo la mwongozo huu ni kuweka taratibu wa namna tathimini ya uharibifu 
na mahitaji ya dharura itakavyofanyika na pia inaelezea aina ya msaada 
unaopatikana baada ya maafa kutokea. Tathmini ya uharibifu na mahitaji ya 
dharura ni kujua nini kilichotokea, wakati gani, wapi, namna gani kimeathiri 
na nani aliyeathirika. 

7.1 Meneja wa kituo atahakikisha tathmini ya uharibifu na mahitaji ya dharura 
inafanyika ili kukusanya taarifa kwa madhumuni yafuatayo: Kutambua mahitaji 
ya dharura ya waathirika, kuelezea na kuweka kumbukumbu ya aina, kiwango 
na mahali palipotokea  uharibifu  ili  kufanya  maamuzi  ya  haraka; na kuweka 
vipaumbele vya aina ya rasilimali na wataalam wanaohitajika kurejesha hali ya 
kawaida. 

7.2 Mkurugenzi Mkuu atahakikisha anapeleka timu ya  wataalam  wenye  fani 
mtambuka kutoka taasisi mbalimbali ili kufanya tathmini ya uharibifu    na 
mahitaji ya dharura kulingana na aina ya tukio. Taarifa kuhusu uharibifu 
inaweza kupatikana jeshi la polisi, jeshi la zimamoto na uokoaji, washiriki wa 
kwanza au kutoka kwa wananchi husika. 

7.3 Meneja wa kituo atatumia taarifa ya tathmini iliyofanyika kama hatua    ya 
kwanza ya kujua uwezo wa jamii iliyoathirika na kutafuta rasilimali za 
kukabiliana na dharura hiyo. 
7.4 Tathmini ya uharibifu na mahitaji ya dharura itafanywa na timu ya 
wataalam waliopewa mafunzo katika eneo hilo kwa kufanya uchunguzi wa 
uharibifu na miundombinu iliyoharibiwa na kukusanya taarifa za kuandaa 
taarifa ya tathimini ya uharibifu na mahitaji ya dharura. 

7.5 Meneja wa kituo atahakikisha taarifa ya awali ya tathmini ya uharibifu na 
mahitaji ya dharura inawasilishwa kwake kwa kipindi cha saa ishirini na nne. 

7.6 Meneja wa kituo atahusika na kusimamia tathmini ya uharibifu na mahitaji 
ambayo itahusisha kupanga kabla ya dharura kutokea, uhamasishaji wa 
nguvukazi na rasilimali, kupeleka timu ya kutathmini uharibifu na mahitaji, 
kukusanya na kutayarisha taarifa ya awali ya uharibifu na mahitaji. 

7.7 Mwakilishi kutoka jeshi la Zimamoto na Uokoaji na Jeshi la Wananchi 
Tanzania wataanzisha mfumo wa kitaifa wa kutafuta na kuokoa kwa tukio 
lolote au linalotarajiwa kutokea ambao utaainisha uwezekano wa kutokea 
mfano, miundombinu iliyoharibiwa, au ajali za majini ambazo zitamaliza 
rasilimali zilizopo. (Maana halisi haipo) 
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8. TARATIBU ZA KUTOA MISAADA YA DHARURA 

Lengo la mwongozo huu ni kuweka taratibu za jinsi kituo kitakavyoweka 
kumbukumbu ya rasilimali na kugawa kwa mpangilio mzuri katika 
kipindi cha dharura au maafa makubwa. 

 
8.1 Eneo lililoathirika linaweza kuhitaji misaada  ya  haraka.  Meneja wa 
kituo atatakiwa kuainisha misaada ya kusaidia jamii iliyoathirika. 
Mkurugenzi Mkuu atahusika kuhakikisha vifaa vya misaada vinapatikana 
kwenye ghala za maafa pamoja na sehemu nyingine za kuhifadhi na 
kwamba mahitaji ya dharura yatasafirishwa kwenda kwa waathirika kwa 
kipindi kisichozidi saa 72. 

8.2 Meneja wa kituo atahusika kuainisha kiasi na aina ya rasilimali 
zinazohitajika (kitaalam, bidhaa, fedha n.k.) kukamilisha kazi na 
malengo kama ilivyoainishwa katika ripoti ya tathmini ya awali ya 
uharibifu na mahitaji ya dharura na kuwa na uelewa wa rasilimali 
zilizopo. 

8.3 Mwenyekiti wa Baraza la Usimamizi wa Maafa taifa atahusika na 
kuomba misaada kutoka wakala, taasisi na mashirika ya kimataifa 
yaliyopo nchini ili kuweza kukidhi mahitaji ya vifaa na rasilimali watu 
wakati wa kukabili, ili kujua vifaa na nguvu kazi inayohitajika wakati wa 
kukabiliana na majanga. 

 
8.4 Mkurugenzi Mkuu atamfahamisha Mwenyekiti wa Baraza la 
Usimamizi wa Maafa  kama kutakuwa na haja ya kuomba misaada  zaidi 
ili kuondokana na uhaba, kufuatilia uidhinishwaji na upokeaji wa 
misaada. 

8.5 Meneja wa kituo atahakikisha misaada inaratibiwa na kusambazwa 
kuendana na vipaumbele au misaada inayokuja kutoka kwa pande 
zinazoshiriki kulingana na vipaumbele. 

8.6 Meneja wa kituo atahakikisha misaada iliyopo na inayopokewa 
inatumiwa kikamilifu na kuhifadhiwa sehemu salama. 

8.7 Ofisa Ugavi atahusika na utunzaji wa misaada ya maafa na 
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kuhakikisha taratibu zinakuwepo za usafirishaji wa misaada hiyo 
kwenda kwa waathirika. 

8.8 Mfumo wa tovuti wa kituo utatumika kutoa misaada na kuongeza 
mtiririko wa taarifa na timu za kukabiliana watakuwa wanapata taarifa 
kupitia mfumo huo. 

8.9 Kumbukumbu za maombi na misaada inayotolewa inaweza 
kuhifadhiwa na tovuti ya kituo. Wakati wote Kituo kitakuwa kinatunza 
kumbukumbu za vitu vilivyoombwa ili kusaidia vinaletwa vingine 
baada ya dharura. Uwazi unapaswa uwepo wakati wote ili kuweka na 
kutoa vitu kwenye maghala vinavyotoka kwenda kwa waathirika. 

8.10 Ofisa mifumo ya kijografia ataainisha maeneo yote ya kuhifadhi 
vifaa tiba ikiwa ni pamoja na vitanda kama vitakuwepo, damu salama 
na mahitaji mengine muhimu pamoja na nguvu kazi inayohitajika ili 
ofisa habari na watumishi wengine wa kituo waweze kuujulisha umma 
mahali pa kupata msaada wa tiba. 

8.11 Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Usimamizi wa Maafa kwa 
kushirikiana na Shirika la Msalaba Mwekundu watahakikisha makazi 
yanapatikana ikiwa ni pamoja na mahali yalipo, uwezo wake, hali ya 
chakula, maji na dawa. 

8.12 Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Usimamizi wa Maafa kwa 
kushirikiana na Chama za Msalaba Mwekundu watahakikisha shughuli 
za kukabilina za awali zinalenga mahitaji muhimu ya waathirika, kufanya 
tathmini na kutekeleza mipango iliyowekwa kusaidia operesheni za 
huduma muhimu. 
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9. TOVUTI YA KITUO CHA OPERESHENI NA MAWASILIANO YA 
DHARURA 

Mwongozo huu unaelezea namna tovuti ya kituo itakavyotumika 
katika kuratibu na kubadilishana taarifa kwa wataalam wa kukabiliana 
na dharura. Mfumo huu unaweza kutumiwa mahali popote ambapo 
kuna mawasiliano ya mtandao wa intaneti. 

 
9.1 Pamoja na njia nyingine za mawasilano tovuti ya kituo itatumika 
kwa lengo la kuongeza ufanisi  katika  kuratibu,  kufanya  tathmini ya 
madhara, kuhifadhi kumbukumbu ya misaada iliyotolewa, 
kubadilishana na kutoa taarifa. 

 
9.2 Shughuli ya kujiandaa kabla ya tukio lolote kwenye kituo, Meneja 
atahakikisha watumishi muhimu wanapewa mafunzo ya namna ya 
kutumia tuvuti ya kituo na ipo tayari kupatikana na kutumiwa kuratibu 
operesheni za kukabili. 

9.3 Wakati wa maafa, watumishi wanaweza kuingiza shughuli za 
taasisi zao katika mfumo huo. Wote wanaweza kuona kitu chochote 
kilichowekwa katika tuvuti ili kuhakikisha hatua za kukabiliana 
zinachuliwa. Taasisi au mtu mmoja mmoja anaweza kuingia katika 
tuvuti na anaweza kutuma na kupokea ujumbe, picha, video wakati 
wa dharura. 

9.4 Ofisa Tehama na ofisa mifumo ya kijiografia watawajibika kufuatilia 
tovuti ya kituo wakati wa dharura/maafa ili kuingiza shughuli na 
kuwahabarisha watumishi wa kituo kuhusu taarifa kutoka taasisi 
nyingine pamoja na mashirika ya kimataifa. 
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10. UTARATIBU WA MTIRIRKO WA TAARIFA 

Mwongozo huu unaelezea namna bora ya kuwasiliana na kutoa taarifa 
sahihi kwa wakati kwa watumishi wa kituo na taasisi na mashirika 
mengine yanayojihusisha na kukabili maafa. 

 
10.1 Ili kukabiliana kwa ufanisi, kituo ni lazima kiweze kupata taarifa 
haraka kutoka eneo liloathirika na pia kutoka katika taasisi na mashirika 
zinazohusika na kukabiliana na maafa. Taarifa yoyote inayokuja kwenye 
kituo kuhusiana na tukio lazima ipelekwe kwa meneja wa kituo. 

10.2 Kwa kutumia mfumo wa tovuti ya kituo, timu za kukabiliana na 
maafa, mashirika na taasisi zitawasiliana kwa wakati. Kwa hiyo utumiaji 
wa mfumo wa tovuti ni muhimu kwa operesheni za kituo na taarifa 
kutoka kwa taasisi zinazohusika. 

 
10.3 Kwa kutumia mfumo wa tuvuti ya kituo, kubadilishana taarifa 
itakuwa rahisi kwa sababu kila mmoja anayehusika na kukabiliana atajua 
kinachotokea kwa wakati huo, na hatua zilizochukuliwa au zinazohitajika 
kuchukuliwa. 

 
10.4 Mfumo wa tovuti ya kituo utakuwa kitovu cha taarifa wakati wa 
dharura na ni lazima matukio yote yaingizwe ili kila mtumishi wa kituo, 
taasisi na mashirika mengine waweze kuwa na taarifa za mahitaji ya 
kukabiliana. 

 
10.5 Ofisa Habari wa kituo atahakikisha taarifa na kazi za kila siku 
zinatunzwa, uamuzi mkubwa uliochukuliwa, kazi za baadaye, matatizo 
yanayotarajiwa na utatuzi wake, majukumu ya kufanya na maeneo ya 
ufuatiliaji. 
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11. TARATIBU ZA KUTUNZA MAWASILIANO NA UJUMBE 

Mawasiliano ya uhakika ni muhimu kwa kuratibu dharura. Mwongozo huu 
unaelezea taratibu za namna ya kuwasiliana na kutunza taarifa. 

 
11.1 Kituo kitatumia mtandao wa simu za mezani na mikononi ambao 
umeenea nchi nzima. Mawasiliano ya simu yatasimamiwa na wapokeaji wa 
simu wa Kituo. 

11.2 Mawasiliano ya VHF na HF yatapatikana kwenye chumba cha redio. 
Mitambo itaendeshwa na mwendesha redio  wa  kituo.  Mwendesha  Redio ya 
Kituo, atakuwa mhusika mkuu wa redio atakayesaidia masuala yote ya 
mawasiliano. 

11.3 Kituo kitakuwa na mawasiliano ya Satelaiti. Mawasiliano ya data 
yatatumia pia mfumo wa upelekaji wa nakala mango na baruapepe. 

 
11.4 Ujumbe unaokuja kwa njia ya Redio utapokewa kwenye chumba cha redio 
na mwendesha Redio. Ujumbe wa sauti unaweza pia kupokewa na mtu wa 
mapokezi/ katibu muhtasi/mpokeaji wa simu ambaye atapeleka kwa Meneja 
wa kituo au Ofisa Operesheni kwa hatua zaidi. Ujumbe wa data unaotumwa 
kwa faksi au baruapepe unaweza kupokewa na mtu wa mapokezi au Katibu 
Muhtasi. 

11.5 Ujumbe unaohusiana na tukio kusimamiwa bila kujali chanzo chake, au 
njia yalivyoingia ni lazima yapite kwa Meneja wa kituo au Ofisa Operesheni 
kwa hatua zaidi. 

11.6 Ofisa Habari atafanya mapitio ya ujumbe wote ulioingia na ataonesha 
katika nakala husika ni hatua gani zimechukuliwa na ni wakati gani. Nakala 
moja itatunzwa katika jalada la “KUDUMU” na Ofisa Utawala. 

11.7 Ujumbe ambao upo taratibu ya kushughulikiwa utahifadhiwa katika 
jalada la “MUDA”. Pindi taarifa zitakapobandikwa katika mbao za matangazo 
na ramani basi utahamishiwa kwenye jalada la “KUDUMU” 

11.8 Ujumbe unapopokewa unatoa taarifa za maendeleo mapya au tatizo, 
Ofisa habari wa kituo atauingiza kwenye fomu ya taarifa ziingiazo. Muda na 
tarehe ya kupokewa ni lazima vioneshwe na namba ya ujumbe na 
utambulisho wa kitengo (Angalia Kiambatisho 4) 
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11.9 Ofisa Habari atahakikisha ujumbe unapewa kipaumbele kulingana na 
umuhimu wake. 

11.10 Ofisa Habari atachukua hatua haraka kama ujumbe utakavyokuwa 
umeonesha, kufuatilia na ataendelea kufuatilia mpaka tatizo litatuliwe au 
pale itakapoonekana hamna hatua zaidi zinazohitajika. 

 
 

12. USIMAMIZI WA HABARI NA TARATIBU ZA KUONESHA 

Mwongozo huu unaelezea taratibu za kusimamia uoneshaji wa taarifa ili 
sehemu zote ziwe na uelewa wa haraka kuhusiana na hatua zilizochukuliwa 
na rasilimali zilizopo kwenye kituo. 

 
12.1 Taarifa zinazoingia katika kituo nakala zitakwenda kwa maofisa tehama 
na mifumo ya kijografia ambao watahakikisha kwamba ramani zote na mbao 
za matangazo zina taarifa sahihi. 

12.2 Nakala za kielekroniki au tete zinazooneshwa kwenye ramani 
zitatofautiana kutegemeana na tukio na tabia zake, baadhi ya ramani 
zitahusisha: 
i) Ramaniyatukioinayooneshasehemuiliyoathirikanahaliyamiundombinu, 

uharibifu n.k. kwa kupangwa kwa kutumia alama tofauti na maelezo 

ii) Ramani za majanga zikionesha maeneo yanayoweza kuathiriwa na 
majanga kama mafuriko 

iii) Ramani ya rasilimali zikionesha sehemu zenye rasilimali nyingi, vituo vya 
usambazaji (mfano maghala). 

 
12.3 Maandishi yataoneshwa kwenye mbao za matangazo yakiwa na taarifa 
zinazohusiana na: 
i) Kumbukumbu za matukio yote makubwa yaliyotokea ikihusisha muda na 

hatua zilizochukuliwa, 

ii) Tatizo na ufumbuzi wake uliofanywa na kituo, 

iii) Mfumo wa tovuti ya kituo utatunza kumbukumbu zote na kazi za taasisi 
na mashirika yanayojihusha na masuala ya dharura, 

iv) Muhtasari wa vifaa muhimu na malazi, 
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v) Taarifa ya hali ya maafa na muhtasari wa hali ya tukio, 

12.4 Kwa sababu lengo kubwa la kituo ni kukusanya na kuhabarishana taarifa 
na kuhakikisha dharura inaratibiwa kwa wakati, sehemu zote za kituo ni 
lazima kifaa cha kuonyesha ili sehemu nyingine zielewe hatua zilizochukuliwa 
na rasilimali zilizopo. 

12.5 Matatizo yote makubwa ni lazima yaingizwe kweyne ubao kama 
yalivyopokewa. Huu ni ubao wa plastiki ukiwa na sehemu na safu ya namba 
ya tatizo, aina ya tatizo, sehemu inayohusika, na namna tatizo 
lilivyoshughulikiwa na maoni (Angalia Kiambatisho 4). 

12.6 Mwakilishi kutoka ofisi za Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania atahusika na 
kuhifadhi ramani zinazohusiana na hali ya hewa, inayoonesha utabiri wa sasa 
na mifumo ya upepo na utabiri wa hali ya hewa. 

13. TARATIBU ZA KITUO CHA OPERESHENI NA MAWASILIANO YA 
DHARURA ZA KUWASILISHA TAARIFA ZA MAAFA 

Mwongozo huu unaelezea taratibu za kuandaa ushauri na taarifa 
zinazokwenda kwenye vyombo vya habari. 

 
13.1 Kituo kinategemea kupokea habari na taarifa kutoka katika jamii 
iliyoathirika. Aidha, kitaandaa taarifa (ushauri, taarifa ya tukio) kwenda 
kwenye vyombo vya habari na taasisi mbalimbali. 

13.2 Kutokana na umuhimu wa kupata taarifa sahihi na kwa wakati 
kutoka eneo la tukio hasa katika hatua za mwanzo za  kukabiliana, kituo 
lazima kipendekeze ratiba ya timu ya kukabiliana na dharura na 
kuwasilisha taarifa. Jitihada zote ni lazima zizingatie ratiba iliyokubaliwa 
na kutumia fomu iliyopitishwa. 

13.3 Kituo kitaweka ratiba ya kuwasilisha taarifa kwenda kwenye 
vyombo vya habari kuhusu hali ilivyo. 
13.4 Meneja wa kituo atawajibika kupeleka taarifa zote zinazohitajika 
kwa Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Usimamzi wa Maafa. Meneja 
atawajibika kuandaa na kutuma taarifa muhimu za uharibifu, tishio na 
msaada unaohitajika. 

13.5 Ofisa Habari atawajibika kuwataarifu watumishi wote wa Kituo 

    28  



kuhusu taarifa maalumu inayohitajika na watumishi waliopo kwenye 
eneo la tukio ili kujibu hoja zinazoibuliwa na watu. Taarifa juu ya eneo 
ambapo huduma za afya zinatolewa kwa dharura zitasambazwa kwa 
watumishi wote wa dharura. 

13.6 Ofisa Habari wa kituo atahakikisha kunakuwapo na utaratibu mzuri 
wa uwasilishwaji wa taarifa zinazokwenda kwa umma kuhakikisha 
usalama kwa jamii iliyoathirika. 

13.7 Meneja wa kituo na Ofisa Habari wataweka na kutoa ratiba ya 
uwasilishaji wa taarifa kwenye mkutano mfupi ndani na vyombo vya 
habari kadri itakavyofaa. 

13.8 Ofisa Habari atahakikisha kwamba taarifa kwa vyombo vya habari 
zinapangwa mara kwa mara, ikiwezekana wakati uleule kila siku au kila 
baada ya muda fulani kama itakavyokubaliwa. 

13.9 Wawakilishi wa vyombo vya habari watapokewa na Ofisa 
Habari ambaye ataratibu kazi zote zinazohusisha vyombo vya habari. 
Uwasilishwaji wa taarifa kwa vyombo vya habari utapangwa kama 
ilivyokubaliwa katika chumba cha mkutano cha kituo au eneo lingine 
lililoteuliwa. Ofisa Habari atatoa maelezo na atasaidiwa na Meneja wa 
kituo. 

13.10 Wahandishi wa vyombo vya habari watatia saini kweye kitabu 
cha kituo na utatolewa utambulisho ambao utakuwa na ataweka saini 
muda wa kutoka. 

13.11 Vyombo vya habari havitaruhusiwa kuuliza maswali kwa 
watumishi wa kituo hadi iratibiwe na Ofisa Habari wa Kituo 
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14. MAFUNZO KWA WATUMISHI WA KITUO CHA OPERESHENI NA 
MAWASILIANO YA DHARURA NA MAPITIO YA MWONGOZO 

Mwongozo huu, unaelezea mafunzo ya watumishi, fursa za kifedha na 
taratibu za muongozo kufanyiwa mapitio. 

14.1 Meneja wa kituo atahakikisha watumishi wake wanapata mafunzo 
stahiki ya namna ya kutumia mwongozo wa uendeshaji wa kituo 

14.2 Meneja wa kituo atawajibika kuhakikisha mwongozo unahuishwa na 
kuainisha mapungufu yake kupitia mazoezi ya vitendo, ya mezani na mazoezi 
ya kawaida. 

14.3 Mwongozo huu utahuishwa na kufanyiwa mapitio kila baada ya 
uamshwaji wa kituo au mara moja kwa mwaka kama kituo hakijaamshwa. 
14.4 Meneja wa kituo atahakikisha mwongozo uliohuishwa unachapishwa na 
kusambazwa kwa wadau muhimu. 

14.5 Meneja wa kituo atatunza kumbukumbu za namba za dharura za 
watumishi wa kituo pamoja na wadau muhimu ambazo zinapatikana kwa 
saa 24 (Angalia Kiambatisho 2). 

14.6 Ofisa Habari atapewa mafunzo ya jinsi ya kusimamia taarifa zinazopokewa 
na kituo kutoka taasisi mbalimbali kama Mamlaka ya Hali ya Hewa, Wakala 
wa Jiolojia, Kito cha uokozi baharini, Mamlaka ya Usafiri wa Anga na taasisi 
nyingine za kimataifa. 

14.7 Kutakuwa na utaratibu wa kila mara kuhakikisha kituo kinakuwa na vifaa 
vizuri vinavyofanya kazi na vyenye kutumia teknolojia ya kisasa. 

14.8 Kipindi ambacho hakuna maafa, kituo kitatumika kama sehemu ya 
mazoezi na mafunzo ya kukabiliana na maafa, mazoezi ya kuzoea mazingira, 
semina na kwa ajili ya elimu kwa umma. 

14.9 Sekta binafsi kama kampuni za simu, vyombo vya habari, jumuiya ya 
wafanyabiashara, jumuiya za wanazuoni, mashirika yasiyo ya kiserikali ni 
wadau muhimu katika kukisaidia kituo ili kifanye kazi zake vizuri. Meneja wa 
Kituo atahakikisha kuna mkataba wa makubaliano kati ya serikali na sekta 
binafsi. 

14.10 Ili kituo kifanye kazi zake kwa ufanisi, Mkurugenzi Mkuu atahakikisha 
serikali inatenga fedha za kutosha kupitia bajeti ya serikali kwa ajili ya kusaidia 
kazi za kituo na manunuzi ya vifaa vya dharura. 
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14.11 Mkurugenzi Mkuu ataandaa shughuli ya kuchangisha fedha kwa ajili 
ya kupata fedha za kuendesha kituo na kuongeza bajeti ya serikali. 

VIAMBATISHO 

Kiambatisho1: Ramani ya eneo kilipo Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura 

 
Kiambatisho 2: Orodha ya Mawasiliano ya Kituo cha Operesheni 
na Mawasiliano ya Dharura 

Na. MTUMISHI NAMBA ZA SIMU BARUAPEPE 

1 Mwenyekiti wa Baraza la 
Usimamizi wa Maafa 

  

2 Makamu Mwenyekiti wa 
Baraza la Usimamizi wa 
Maafa 

  

3 Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Usimamizi wa 
Maafa 

  

4 Meneja wa kituo   
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5 Meneja Msaidizi kituo   

6 Ofisa wa Operesheni   

7 Ofisa Mipango   

8 Ofisa Utawala   

9 Ofisa Ugavi na Fedha   

10 Ofisa Habari   

11 Ofisa TEHAMA   

12 Ofisa mifumo ya 
kijiografia na Anga 

  

13 Mwendesha Redio   

14 Mpokeaji wa simu   

15 Ofisa Uhusiano   

16 Ofisa Usalama   

17 Katibu Muhtasi   

18 Dereva   

19 Mhudumu wa ofisi   
 

Kiambatisho 3: Orodha ya Ukaguzi Wakati wa Kuanzisha Kituo 
Na. ORODHA YA UKAGUZI UKAGUZI 

1 Kagua jenereta, taa ya dharura kama zinafanya kazi  

2 Kagua chakula cha dharura, mafuta, maji na vifaa vya malazi vilivyopo  

3 Hakikisha vifaa vya mawasiliano vimefanyiwa majaribio na vinafanya 
kazi 

 

4 Hakikisha kuna meza za kutosha, viti na samani nyingine  

5 Weka ramani, mbao za matangazo na chati  

6 Weka faksi na simu za mikononi katika hali ya kufanya kazi  

7 Hakikisha vifaa vya usafi vinapatikana  

8 Hakikisha kompyuta, mashine ya kurudufu, skana, chatipindu na 
projekta zipo na zinafanya kazi 

 

9 Hakikisha kunakuwapo na betri za kutosha kwa ajili ya taa na redio  

10 Hakikisha kuna boksi na dawa za kutolea huduma ya kwanza  

11 Hakikisha hali ya usalama ipo  

12 Hakikisha kuna vifaa vya ofisi vya kuendeshea vya kutosha  
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Kiambatanisho 4: Kitabu cha kuweka kumbukumbu ya matukio cha 
Kituo 

 
A. KITABU CHA MATUKIO 

 

TUKIO:  TAREHE:  MUDA: 
 

Na. Muda wa 
kutoa 
taarifa 

Imetolewa na Kwenda kwa Maelezo Hatua 
zilizochukuliwa 

      

      

      

      

      

      

      

 
B. HALI YA VITUO VYA AFYA 

 

TUKIO: TAREHE: MUDA ILIPOHUISHWA: 

 

Jina la 
Kituo 

Idadi ya 
Vitanda 

Idadi ya 
vitanda 
vilivyopo 

Idadi ya 
wagonjwa 
waliopokelewa 

Idadi ya 
wagonjwa 
waliotibiwa 

Idadi ya 
wagonjwa 
waliolazwa 

Maoni/ 
Mahitaji 

       

       

       

       

 
C. HALI YA UOKOJI 

 
 
 
 
 
 
   

TUKIO: TAREHE: TAREHE ILIPOHUISHWA  

 

Eneo Idadi ya 
wakazi 

Idadi ya 
waliokolewa 

Idadi ya 
waliohamishwa 

Idadi ya 
waliobaki 

Maoni/ 
Mahitaji 
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D. HALI YA RASILIMALI 
 

TUKIO: TAREHE: MUDA ILIPOHUISHWA: 
 

Rasilimali Mahali Zilizotumika Zilizopo Mahitaji Maoni 
      

      

      

      

      

      

 
E. FOMU YA KUWASILISHA TAARIFA YA KITUO CHA OPERESHENI 
NA MAWASILIANO YA DHARURA 

 

TUKIO: TAREHE: MUDA ILIPOHUISHWA: 
 

Ujumbe Maelezo ya 
ujumbe 

Tarehe ya 
kupokewa 

Muda 
ilipopokewa 

Hatua 
iliyochukuliwa 

Maoni 

      

      

      

      

 
F. FOMU YA KUKABIDHI ZAMU A KITUO CHA OPERESHENI NA 
MAWASILIANO YA DHARURA 

 

 
Fomu za kukabidhi zamu 

NAFASI  MUDA WA 
UENDESHAJI 

 MUDA 

S: E: 
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HALI YA SASA 

(ELEZA RASILIMALI NA SHUGHULI ZILIZOANZISHWA) 

KAZI ZA KIUTENDAJI ZILIZOSALIA 

(ELEZA KAZI ZA KUFANYA AMBAZO HAZIWEZI KUFANYIKA KWA SASA) 

VIPAUMBELE NA KAZI ZA KIPINDI KIJACHO 

(ELEZA VIPAUMBELE VITAKAVYOSHUGHULIKIWA KIPINDI KIJACHO) 

TOFAUTI KUBWA 

(ELEZEA SHUGHULI ZILIZOZUIA VIPAUMBELE KUTEKELEZWA) 

TAARIFA ZA UMMA/VYOMBO VYA HABARI 

(ELEZEA MAMBO YANAYOHITAJI KUCHAPWA KWA AJILI YA UMMA) 

 

G. TAARIFA YA HALI YA KITUO CHA OPERESHENI NA 
MAWASILIANO YA DHARURA 

 

 

TAARIFA YA HALI YA KITUO CHA OPERESHENI NA MAWASILIANO YA DHARURA 

MKOA, WILAYA, TARAFA, KATA, KIJIJI:  

TAREHE NA MUDA: 
(MWAKA-MWEZI-TAREHE) (SAA: 
DAKIKA) 

 

NAMBA YA KAZI:  

IMETAYARISHWA NA: 
 

IMEPITISHWA NA: 

 
(JINA NA CHEO) 

 

MAWASILIANO YA KITUO: AINA YA TAARIFA: 

JINA: NAMBA YA UHUHISHWAJI 

WAKALA: MWISHO 

NAMBA YASIMU: HALI YA UTABIRI: (INAIMARIKA) 

NAMBA YA FAKSI: HAIKUBADILIKA 

BARUAPEPE: HAIIMARIKI 
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MAELEZO KWA UFUPI YA HALI ILIVYO 
 

 

MAHITAJI NA VIPAUMBELE VYA SASA: (RASILIMALI/HABARI/MSAADA) 

MAHITAJI YAMEAMBATISHWA: NDIYO AU HAPANA 

 

 

WATU WALIOATHIRIKA(ILIYOKADIRIWA/ILIYOPITISHWA): 

IDADI YA 
WALIOOKOLEWA 

IDADI YA 
WALIOUMIA 

IDADI YA 
WALIOACHWA 
BILA MAKAZI* 

IDADI YA 
WASIOONEKANA 

IDADI YA 
WALIOKUFA 

IDADI YA 
WALIOFIKISHWA 
HOSPITALINI 

      

 
 

MIFUGO WALIOATHIRIKA: (ILIYOKADIRIWA/ILIYOPITISHWA) 

AINA YA MNYAMA IDADI YAWALIOKUFA IDADI YAWALIOOKOLEWA 
IDADI YA 
WALIOTUPWA 

    

    

 
 

HALI YA KAWAIDA: 

 
USAFIRISHAJI 

 
MAONI: 

 (MWAKA-MWEZI- 
TAREHE) (SAA: 
DAKIKA) 

 
NJIA ZILIZOFUNGWA 

NJIA ZILIZOZUIWA 
KWA MUDA 

MUDA WA 
KUFUNGUA 

BARABARA ZA 
HALMASHAURI 

   

BARABARA ZA TANROAD    

BARABARA ZAKUPITA 
WAKATI WA KUKABILINA 
NA MAAFA 

   

MADARAJA    

MAHANDAKI    

NJIA YA MPITO    

RELI (FED.)    

RELI (PROV.)    

MASUALA MUHIMU YA USAFIRI 
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MAHITAJI YA 
WATEJA WASIO NA HUDUMA 

MAONI 
NAMBA ASILIMIA 

MAJI    

MIFEREJI YA MAJI 
MACHAFU 

   

UMEME    

MAJI    

GESI    

SIMU    

NYAYA    

MASUALA YA HUDUMA MUHIMU: 

 
NJIA ZA MAWASILIANO: 

AINA: SIMU BARUAPEPE KITUO CHA SIMU 

SIMU ZA MKONONI FAKSI IDADI YA SIMU ZILIZOPOKEWA/SAA: 

REDIO A M A T E U R 
RADIO 

 

SETELAITI NYINGINE  

MATATIZO YA MAWASILIANO YANAYOTARAJIWA: 

 

 
TAARIFA YA TATHMINI YA UHARIBIFU: IMEAMBATISHWA HAIKUAMBATISHWA 

TAARIFA YA SASA YA KUKABILIANA:  

 
 

TAARIFA YA SASA YA KUKABILIANA: 

 
RASILIMALI ILIYOTENGWA ILIYOPO 

HAIFANYI 
KAZI 

ILIOYOHIFADHIWA 
MAHITAJI YA 
MUHIMU 

1. POLISI:      

 WAFANYAKAZI 
WA POLISI 

     

 MAGARI YA POLISI      

 UTAFUTAJI NA 
UOKOAJI: 

     

 MWANACHAMA 
WA UTAFUTAJI NA 
UOKOAJI 

     

2. MOTO      

 MIUNDOMBINU 
YA UZIMAJI MOTO 

     

 Wauguzi      

 Gari la Wagonjwa      

3. WANAOJITOLEA      
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4. JESHI      

 ASKARI WA JESHI      

5. WENGINE:      

 
 

KITUO CHA MAPOKEZI/ 

JINA LA RC/GL 
ILIYOANZISHWA 

ANWANI/ ENEO UWEZO 
WA 
KIFAA 

JUMLA YA 
USAJILI. 

JUMLA YA 
WAOMBAJI 
MSAADA 

MAONI 

      

      

      

JUMLA:      

 

 

HALI YA HOSIPITALI 
HALI YA 
UTENDAJI Y/N 

IDADI YA WALIO 
HOSPITALI 

IDADI YA 
VITANDA 
VILIVYOPO 

 
MAONI 

VIFAA/ENEO VILIPO MAWASILIANO UMEME MAJI 
     

     

 
HALI HALISI YA AFYA YA WANANCHI 

AFYA YA UMMA  

AFYA YA KIAKILI  

HUDUMA ZINAZOENDELEA  

 

 
MAOMBI YA HUDUMA YA DHARURA YA KITAIFA (CCU NA/AU 
VITANDA 200 VYA HOSPITALI): 

NDIYO  HAPANA 

MAELEZO: 

HALI YA HEWA: 
 

JOTO MVUA MSUKUMO NA 
MWELEKEO WA 
UPEPO 

UBORA WA 
HEWA 

TAARIFA YA 
MAWIMBI 

UTABIRI KWA 
SAA 24 

C° mm km/kwa saa    
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MWONEKANO WA BAADAYE/HATUA ZILIZOPANGWA: 
 

 
 

MAONI MENGINE: 
 

 

KIAMBATISHO 5:  MFANO  WA  MKATABA WA  MAKUBALIANO 

Mkataba wa Makubaliano kati ya Wakala wa Usimamizi wa Maafa na 
sekta binafsi, Mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kujitolea 

1. KUSUDIO 

Kusudio la mkataba huu wa makubaliano ni kuweka makubaliano kati 
ya Serikali na Sekta binafsi, mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika 
ya kujitolea kuhusiana na utoaji wa huduma za dharura /utoaji wa 
huduma za maafa wakati wa dharura. 

2. MKATABA 

Kwa kutia saini mkataba huu wa makubalino, sekta binafsi, mashirika 
yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kujitolea wanakubali: 

2.1 Kuisaidia serikali kwenye dhana nzima ya dharura kwa kutelekeza 
majukumu yaliyoainishwa ili kuhakikisha huduma za dharura 
zinatolewa kwa mpangilio na kwa muda 

2.2 Kushirikiana na Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Usimamzi wa 
Maafa kutoa msaada unaohitajika na usimamizi wa shughuli za 
dharura. 

2.3 Kutoa vifaa vya dharura ikiwa ni pamoja na utumiaji wa vifaa vyao 
wakati wa dharura. 
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2.4 Kutumia rasilimali zilizopo kwa ukamilifu ili kupunguza gharama za 
kukabiliana na maafa 

2.5 Kuendelea kuandaa mazoezi kwa vitendo na mafunzo ili kujenga 
uwezo wa kukabiliana na maafa 

2.6 Kutekeleza majukumuyao kikamilifu na kuhakikisha misaada 
inatolewa kwa waathirika wa maafa 

Sisi tuliotia saini, tunakubali kwa pamoja kutoa misaada wakati wa 
operesheni za dharura kama ilivyoelezwa katika mkataba huu wa 
makubaliano pia kazi nyingine tutajadiliana na kukubaliana kwa pande 
zote. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Usimamizi wa Maafa Shirika linalosaidia 

(Weka jina la shirika) 
 
 

 
 

Meneja wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura Shahidi 

KIAMBATISHO 6. ORODHA YA TAASISI /WADAU NA 
MAJUKUMU YAO 
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AMEPEWA: JUKUMU 



  
TAASISI ONGOZI 

 
TAASISI SAIDIZI 

 
A. MAELEKEZO NA 

UDHIBITI 

 Wakala wa 
Usimamizi wa 
Maafa 

 Kamati zote za maafa 

  Wakala wa  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

B. MAWASILIANO NA 
TAHADHARI 

 Usimamizi wa 
Maafa 

 Wizara inayoshughulika na  Afya, 
Nyumba na Makazi, Maji, Kilimo, Mifugo, 
Nishati, Serikali za Mitaa, Uchukuzi na 

    Miundombinu 
    Wizara inayohusika na Mawasiliano na 
    Habari 
    Idara ya kujiandaa na Dharura, 
    Epidemiolojia na Udbiti wa magonjwa ya 
    mlipuko 
    Idara ya habari 
    Chama cha Msalaba Mwekundu 
    Mamlaka ya Hali ya Hewa 
    Wakala wa Jiolojia Tanzania 
    Bodi ya Utalii Tanzania 
    Jeshi la Wanachi Tanzania 
    Mamlaka ya Bandari Tanzania 
    Shirika la Mpango wa Chakula Duniani 
    Jeshi la Polisi Tanzania 
    Mamlaka za Mabonde ya Maji 
    Kampuni za simu za mkononi, vyombo 
    vya habari (magazeti, redio, na televisheni 
    Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya kutoa 
    misaada ya kibinadamu. 

C. UHAMISHAJI  Wakala wa  Kamati zote za Maafa 
  Usimamizi wa  Idara ya Ustawi wa Jamii 
  Maafa  Idara ya Uchukuzi 
  Jeshi la Polisi  Chama cha Msalaba Mwekundu 
  Tanzania  Bodi ya Utalii Tanzania 
    Jeshi la Wananchi Tanzania 
    Mamlaka ya Bandari Tanzania 
    Chama cha Skauti Tanzania 
    Kituo cha kuratibu uokoaji wa majini 
    Kikosi cha zimamoto na uokoji 
    Mashirika ya Umoja wa mataifa ya kutoa 
    misaada ya kibinadamu 
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D. KUZIMA MOTO Kikosi cha 
zimamoto na 
uokoji 

 Idara ya kujiandaa na Dharura, 
Epidemiolojia na Udbiti wa magonjwa ya 
mlipuko 

 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 
 Jeshi la Polisi Tanzania 
    Shirika la Umeme Tanzania 
    Jeshi la Wananchi Tanzania 
 Mamlaka ya Bandari Tanzania 
 Mashirika ya Umoja wa mataifa ya kutoa 

misaada ya kibinadamu 

E. USIMAMIZI WA 
SHERIA 

Jeshi la Polisi 
Tanzania 

Jeshi la Wananchi Tanzania 

F. HUDUMA ZA AFYA 
NA MATIBABU 

Idara ya kujiandaa 
na Dharura, 
Epidemiolojia 
na Udbiti wa 
magonjwa ya 
mlipuko 

 Idara ya mazingira 
 Idara ya usalama wa chakula 
 Idara ya maendeleo ya mifugo 
 Chama cha msalaba mwekundu 
 Idara ya Ustawi wa Jamii 
 Jeshi la Polisi Tanzania 
 Jeshi la Wananchi Tanzania 
 Baraza la Usimamizi wa Mazingia 
 Umoja wa hospitali binafsi Tanzania 
 Umoja wa Mataifa, Mashirika ya kikanda na 

kimataifa 

G. UTAFUTAJI NA 
UOKOAJI 

    Jeshi la 
Zimamoto 
Tanzania 

    Jeshi la 
Wananchi 
Tanzania 

 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 

 Chama cha Msalaba mwekundu 
 Jeshi la Polisi Tanzania 
    Jeshi la Wananchi Tanzania 
  Chama cha Skauti Tanzania 
 Umoja wa Mataifa, Mashirika ya kikanda na 

kimataifa 
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H. MALAZI NA  Wakala wa  Kamati zote za Maafa 
UTUNZAJI WA  Usimamizi wa  Idara ya kujiandaa na Dharura, 
MAKUNDI YA  Maafa  Epidemiolojia na Udbiti wa magonjwa ya 
WAATHIRIKA  Chama cha  mlipuko 

  Msalaba  Idara ya Ardhi 
  Mwekundu  Idara ya Upimaji Ardhi na Ramani 
  Tanzania  Idara ya usalama wa chakula 
    Idara ya Ustawi wa Jamii 
    Jeshi la Polisi Tanzania 
    Jeshi la Wananchi Tanzania 
    Mashirika ya kikanda na kimataifa 
    Chama cha Skauti Tanzania 
    Shirika la Wakimbizi la Umoja wa Mataifa 

I. TAARIFA ZA 
TAHADHARI YA 
DHARURA KWA 
UMMA 

 

 

 

Wakala wa 
Usimamizi wa 
Maafa 
Idara ya 
Maelezo 

 
 
 
 

 

Kamati zote za Maafa 
Idara ya Mawasiliano 
Idara ya Ustawi wa jamii 
Kampuni za simu za mkononi, vyombo 
vya habari (magazeti, radio na televisheni 
Mashirika ya Umoja wa mataifa ya kutoa 
misaada ya kibinadamu 

J. TATHIMINI YA  Wakala wa  Kamati zote za maafa 
UHARIBIFU NA  Usimamizi wa  Idara ya miundombinu 
MAHITAJI YA  Maafa  Idara ya mazingira 
DHARURA    Idara ya Ardhi 

    Idara ya mipango miji 
    Jeshi la Wananchi Tanzania 
    Mashirika ya Umoja wa mataifa ya kutoa 
    misaada ya kibinadamu 

K. UJENZI NA  Idara ya Ujenzi  Kamati zote za maafa 
UHANDISI  Idara ya  Idara ya Miundombinu 

  Miundombinu  Idara ya mazingira 
    Idara ya Ardhi 
    Idara ya mipango miji 
    Mashirika ya Umoja wa mataifa ya kutoa 
    misaada ya kibinadamu 

L.NISHATI  Idara ya Nishati  Kamati za maafa 
    Idara ya Uchukuzi 
    Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
    Shirika la Umeme Tanzania 
    Wizara ya Nishati 
    Wizara ya Maji 
    EWURA 
    REA 
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M.USIMAMIZI WA 
RASILIMALI NA 
USAMBAZAJI 

 Wakala wa 
Usimamizi wa 
Maafa 

 Wizara ya Fedha 
na Mipango 

 Kamati zote za maafa 
 Idara ya Usalama wachakula 
 Chama cha msalaba mwekundu 
 Idara ya mipango miji 
 Jeshi la Wananchi la Tanzania 
 Mashirika ya Umoja wa mataifa ya kutoa 

misaada ya kibinadamu 

N.USAFIRISHAJI  Wizara ya 
uchukuzi 

 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 

 Shirika la Reli 
 SUMATRA 
 Chama cha msalaba mwekundu 
 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
 Mamlaka ya Bandari ya Tanzania 
 TABOA 
 TANROADS 
 Chuo la sayansi ya baharini 
 Mashirika ya Umoja wa mataifa ya kutoa 

misaada ya kibinadamu 
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45 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

   


